M
22:23 | 29/11/2018

Quy định về thời gian thử việc

(LĐTĐ) Hỏi: Tôi vừa ký kết hợp đồng lao động với một công ty về in ấn, thời gian thử việc do công ty đề nghị là 90 ngày. Tôi thấy nhiều người bảo là không đúng, xin Luật sư cho quy định pháp luật về thời gian thử việc? (Trần Mạnh Dũng - Đống Đa, Hà Nội).

quy dinh ve thoi gian thu viec Tư vấn pháp luật lưu động tại khu nhà trọ: Mô hình thiết thực, hiệu quả
quy dinh ve thoi gian thu viec Phạm tội trong thời gian chờ thi hành án

Trả lời:

Căn cứ Bộ luật Lao động năm 2012 thì người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Tại Điều 27 Bộ luật này quy định về thời gian thử việc như sau:

Điều 27. Thời gian thử việc

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Văn phòng Luật sư số 5 Hà Nội

Nguồn :