M
24/03/2021 14:56

Đổi Chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân gắn chíp có thay đổi số?

(LĐTĐ) Thời gian qua, Công an trên cả nước đang nỗ lực hết mình để làm thủ tục cấp Căn cước công dân gắn chíp cho người dân. Nhiều người dân vẫn băn khoăn, việc đổi từ Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân cũ sang Căn cước công dân gắn chíp có thay đổi số không?

Căn cước công dân gắn chíp không có chức năng định vị Ý nghĩa của 12 số trên thẻ căn cước công dân Đối tượng nào được miễn lệ phí cấp Căn cước công dân

Theo Luật sư Trịnh Khánh Toàn – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội: Thủ tục đổi Chứng minh nhân dân 9 số, 12 số, Căn cước công dân mã vạch (mẫu cũ) sang Căn cước công dân gắn chíp được thực hiện theo quy định tại Thông tư 07/2016/TT-BCA (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 40/2019/TT-BCA). Trong đó, việc đổi/cấp lại từ Chứng minh nhân dân 9 số sang thẻ Căn cước công dân gắn chíp sẽ thay đổi số.

Đổi Chứng minh nhân dân sang Căn cước công dân gắn chíp có thay đổi số?
Người dân Hà Nội làm thủ tục cấp Căn cước công dân gắn chíp. (Ảnh:M.P)

Cụ thể, Chứng minh nhân dân 9 số được cấp theo Quyết định 998/2001/QĐ-BCA(C11) ngày 10/10/2001. Mẫu Căn cước công dân gắn chíp được cấp theo Thông tư 06/2021/TT-BCA và số thẻ Căn cước công dân gắn chíp gồm 12 số được cấp theo quy định tại Điều 13 Nghị định 137/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Căn cước công dân 2014.

Vì vậy, khi người dân đổi từ Chứng minh nhân dân 9 số sang Căn cước công dân gắn chíp thì sẽ thay đổi số. Tuy nhiên, người dân sẽ được cấp giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân nên các giao dịch trước đó hoặc giao dịch mới có liên quan đến số Chứng minh nhân dân cũ vẫn được thực hiện bình thường, không bị ảnh hưởng.

Còn đối với việc đổi/cấp lại từ Chứng minh nhân dân 12 số, Căn cước công dân mã vạch sang Căn cước công dân gắn chíp không làm thay đổi số. 12 số là mã số định danh cá nhân nên khi chuyển đổi chỉ làm thay đổi mẫu thẻ, số vẫn giữ nguyên.

H.D

Nguồn :