M
15/04/2021 10:05

Trường hợp nào cần phải đổi sang Căn cước công dân gắn chíp?

(LĐTĐ) Thời điểm này, cơ quan công an đang nỗ lực để cấp Căn cước công dân gắn chíp cho công dân trên toàn quốc. Nhiều bạn đọc băn khoăn, những trường hợp nào thuộc diện phải làm Căn cước công dân gắn chíp?

Vì sao phải “cấp tốc” cấp thẻ Căn cước gắn chíp trước 1/7/2021? Căn cước công dân gắn chíp có thay thế được các giấy tờ khác?
Trường hợp nào cần phải đổi sang Căn cước công dân gắn chíp?
Người dân làm thủ tục xin cấp Căn cước công dân gắn chíp (Ảnh: M.P)

Theo luật sư Trịnh Nam Ninh – Đoàn luật sư thành phố Hà Nội:

6 đối tượng/trường hợp cần đổi Căn cước công dân theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP gồm:

- Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng.

- Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được.

- Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh.

- Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

- Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

- Mất chứng minh nhân dân.

Nếu không thuộc các trường hợp ở trên, bạn sẽ không cần đổi sang Căn cước công dân gắn chíp mà vẫn có thể dùng Chứng minh nhân cũ, Căn cước công dân cũ.

Tuy nhiên, công dân thuộc các trường hợp đã nêu nếu không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng (Theo điểm b khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

H.D

Nguồn :