M
10/06/2021 11:21

Nộp phạt khi quá thời hạn có được nhận phương tiện và bằng lái?

(LĐTĐ) Bạn đọc Nguyễn Anh Tuấn (Láng Hạ, Hà Nội) hỏi: Do vi phạm Luật Giao thông, tôi bị giữ xe ô tô và bằng lái 30 ngày. Đến nay đã quá thời hạn 6 tháng nhưng tôi vẫn chưa nộp phạt. Xin hỏi, bây giờ tôi nộp phạt có được nhận lại phương tiện và bằng lái hay không?

Ngồi nhà cũng có thể đổi bằng lái, nộp phạt vi phạm giao thông Tội phạm công nghệ cao dụ người dân nộp phạt vi phạm giao thông

Theo luật sư Trịnh Khánh Toàn - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội:

Khoản 1 Điều 73 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định: “Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận quyết định xử phạt vi phạm hành chính; trường hợp quyết định xử phạt vi phạm hành chính có ghi thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn đó”.

Khoản 1 Điều 78 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định: “Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp”.

Khoản 4 Điều 126 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định: “Đối với tang vật, phương tiện vi phạm hành chính quá thời hạn tạm giữ nếu người vi phạm không đến nhận mà không có lý do chính đáng hoặc trường hợp không xác định được người vi phạm thì người ra quyết định tạm giữ phải thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng và niêm yết công khai tại trụ sở cơ quan của người có thẩm quyền tạm giữ; trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo, niêm yết công khai, nếu người vi phạm không đến nhận thì người có thẩm quyền phải ra quyết định tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính để xử lý theo quy định tại Điều 82 của Luật này”.

Người dân có thể căn cứ theo những quy định trên để biết trường hợp của mình sẽ bị xử lý như thế nào.

H.D

Nguồn :