Mua lại nhà ở xã hội có phải đóng tiền sử dụng đất?

(LĐTĐ) Gia đình anh Nguyễn Văn Hòa (Thanh Trì, Hà Nội) hỏi: “Vợ chồng tôi là công nhân lao động, thuộc diện thu nhập thấp, chưa có nhà ở. Vợ chồng tôi muốn mua lại nhà ở xã hội tại dự án khu đô thị Tứ Hiệp, vậy vợ chồng tôi có phải đóng 2% tiền sử dụng đất không?”.
Để mọi người đều có chốn an cư! Chi tiết thủ tục mua nhà ở xã hội mới nhất Kiến nghị tháo gỡ khăn cho nhà ở thương mại và nhà ở xã hội Lãi suất cho vay ưu đãi để mua nhà ở xã hội là 4,8%
Mua lại nhà ở xã hội có phải đóng tiền sử dụng đất?
Một dự án nhà ở xã hội. (Ảnh minh họa)

Vấn đề anh Nguyễn Văn Hòa hỏi, Luật sư Nguyễn Văn Dũng (Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội) trả lời như sau:

Tại Khoản 4 Điều 19 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ về phát triển và quản lý nhà ở xã hội có quy định: “Kể từ thời điểm người mua, thuê mua nhà ở xã hội được phép bán nhà ở xã hội cho các đối tượng có nhu cầu thì ngoài các khoản phải nộp khi thực hiện bán nhà ở theo quy định của pháp luật, bên bán căn hộ nhà chung cư phải nộp cho Nhà nước 50% giá trị tiền sử dụng đất được phân bổ cho căn hộ đó; trường hợp bán nhà ở xã hội thấp tầng liền kề phải nộp 100% tiền sử dụng đất, tính theo giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành tại thời điểm bán nhà ở”.

Khoản 5 Điều 19 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP quy định: “Trong thời hạn chưa đủ 05 năm, kể từ thời điểm trả hết tiền mua, thuê mua nhà ở xã hội, nếu bên mua hoặc thuê mua có nhu cầu bán lại nhà ở xã hội thì chỉ được bán lại cho Nhà nước (trong trường hợp thuê mua nhà ở xã hội do Nhà nước đầu tư) hoặc bán lại cho chủ đầu tư dự án nhà ở xã hội (trong trường hợp mua, thuê mua nhà ở xã hội được đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn ngoài ngân sách) hoặc bán lại cho đối tượng được mua, thuê mua nhà ở xã hội theo quy định tại Điều 49 của Luật Nhà ở, với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân”.

Khoản 6 Điều 19 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP quy định: “Đối với dự án nhà ở xã hội chỉ để cho thuê thì chủ đầu tư chỉ được bán sau thời gian tối thiểu là 10 năm kể từ khi hoàn thành bàn giao để cho thuê và chỉ được bán cho các đối tượng quy định tại Điều 49 của Luật Nhà ở, với giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm”.

Như vậy, việc bán nhà ở xã hội phải bảo đảm quy định tại Khoản 5, Khoản 6 Điều 19 Nghị định số 100/2015/NĐ-CP. Đồng thời, việc nộp tiền sử dụng đất khi bán nhà ở xã hội áp dụng đối với bên bán.

Đề nghị anh Nguyễn Văn Hòa căn cứ vào quy định nêu trên để thực hiện.

H.P

Có thể bạn quan tâm

Nên xem

Bổ sung đối tượng được đặc cách xét công nhận tốt nghiệp Trung học phổ thông năm 2021

Bổ sung đối tượng được đặc cách xét công nhận tốt nghiệp Trung học phổ thông năm 2021

(LĐTĐ) Ngày 28/7, Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo Nguyễn Kim Sơn đã ký quyết định về việc bổ sung đối tượng được đặc cách xét công nhận tốt ...
Giành ngôi đầu, Tây Ban Nha tiễn Argentina về nước

Giành ngôi đầu, Tây Ban Nha tiễn Argentina về nước

(LĐTĐ) Trận hòa 1-1 ở trận đấu cuối vòng bảng là vừa đủ giúp Tây Ban Nha chiếm vị trí đầu bảng C và nó cũng vừa đủ tiễn luôn đối ...
Chung tay đảm bảo an sinh xã hội trên địa bàn Thủ đô trong bối cảnh Covid-19

Chung tay đảm bảo an sinh xã hội trên địa bàn Thủ đô trong bối cảnh Covid-19

(LĐTĐ) “Hà Nội đã chủ động, kịp thời hỗ trợ, tạo điều kiện thuận lợi cho doanh nghiệp trên địa bàn Thành phố trong việc thực hiện một số chính sách ...
Khen thưởng 4 học sinh đạt giải tại các kỳ thi Olympic quốc tế

Khen thưởng 4 học sinh đạt giải tại các kỳ thi Olympic quốc tế

(LĐTĐ) Thông tin từ Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội, Chủ tịch Ủy ban nhân dân thành phố Hà Nội Chu Ngọc Anh đã ký quyết định số 3716/QĐ-UBND ...
Việt Nam và Campuchia trao đổi về công tác biên giới trên đất liền

Việt Nam và Campuchia trao đổi về công tác biên giới trên đất liền

(LĐTĐ) Ngày 28/7, Thứ trưởng Bộ Ngoại giao, Chủ nhiệm Ủy ban biên giới quốc gia, Chủ tịch Ủy ban liên hợp phân giới cắm mốc biên giới đất liền Việt ...
“Pháo đài” chống dịch tại xã An Thượng

“Pháo đài” chống dịch tại xã An Thượng

(LĐTĐ) Đúng như tinh thần chỉ đạo của Thường trực Thành ủy, của Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Hà Nội Đinh Tiến Dũng; lãnh đạo Đảng ủy, ...
Nghiên cứu áp dụng khung bồi thường cho 2 tuyến giao thông kết nối sân bay Long Thành

Nghiên cứu áp dụng khung bồi thường cho 2 tuyến giao thông kết nối sân bay Long Thành

(LĐTĐ) Văn phòng Chính phủ vừa có văn bản 5104/VPCP-CN ngày 27/07/2021 truyền đạt ý kiến chỉ đạo của Phó Thủ tướng Lê Văn Thành về kiến nghị của Ủy ban ...

Tin khác

Những hàng hoá nào bị "cấm lưu thông"?

Những hàng hoá nào bị "cấm lưu thông"?

Bộ Công Thương vừa đề xuất Chính phủ ban hành Danh mục hàng hóa "cấm lưu thông" thay vì quy định Danh mục “hàng hóa thiết yếu”. Vậy những mặt hàng nào thuộc danh mục "cấm lưu thông" theo quy định của pháp luật.
Cách tính thuế với người thuê tài sản

Cách tính thuế với người thuê tài sản

Phương pháp tính thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản được hướng dẫn trong Thông tư 40/2021/TT-BTC mới ban hành.
Đèn xe bị hỏng khi đang đi đường có bị xử phạt không?

Đèn xe bị hỏng khi đang đi đường có bị xử phạt không?

Trường hợp đang đi đường mà đèn xe đột nhiên bị hỏng, nếu chứng minh được đó là sự kiện bất khả kháng, người điều khiển xe sẽ không bị xử phạt.
Quy định mới nhất về thủ tục chuyển nhượng một phần diện tích thửa đất

Quy định mới nhất về thủ tục chuyển nhượng một phần diện tích thửa đất

Hộ gia đình, cá nhân nếu muốn chuyển nhượng một phần diện tích thửa đất cần thực hiện thủ tục tách thửa trước khi chuyển nhượng.
Từ hôm nay, người dân được đăng ký xe mới online

Từ hôm nay, người dân được đăng ký xe mới online

Bằng cách truy cập Cổng Thông tin của Cục Cảnh sát giao thông, người dân có thể đăng ký xe mới, sang tên đổi chủ, khai báo mất xe từ hôm nay (21/7).
Sử dụng còi xe sai quy định bị phạt tới 3 triệu đồng

Sử dụng còi xe sai quy định bị phạt tới 3 triệu đồng

Dưới đây là các lỗi về còi xe tương ứng với các mức phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP.
Cách ghi mục đích sử dụng đất trên sổ đỏ

Cách ghi mục đích sử dụng đất trên sổ đỏ

Khoản 6 Điều 6 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT, mục đích sử dụng đất được ghi trên sổ đỏ bằng tên gọi cụ thể của các loại đất.
Hướng dẫn viết đơn xin giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ

Hướng dẫn viết đơn xin giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ

Dưới đây là hướng dẫn viết đơn xin giấy phép xây dựng (mẫu số 01) - mẫu đơn mới nhất được ban hành kèm theo Nghị định 15/2021/NĐ-CP.
Quy hoạch 1/2000 và những điều cần nắm rõ khi mua đất quy hoạch

Quy hoạch 1/2000 và những điều cần nắm rõ khi mua đất quy hoạch

Quy hoạch 1/2000 cơ sở cho việc triển khai lập và quản lý quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị tỉ lệ 1/500.
Xem thêm
Phiên bản di động