M
28/08/2020 18:02

Đối tượng nào được bảo hiểm y tế thanh toán chi phí xét nghiệm Covid-19

(LĐTĐ) Đối với trường hợp kết quả xét nghiệm Covid-19 âm tính, Quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán theo quy định của pháp luật về khám chữa bệnh bảo hiểm y tế.

Có thể chuyển nơi đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu?
Người trên 80 tuổi có phải tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện?
Đảm bảo mỗi học sinh, sinh viên được cấp một thẻ bảo hiểm y tế

Bảo hiểm xã hội Việt Nam vừa hướng dẫn việc thanh toán chi phí xét nghiệm Covid-19 theo chế độ bảo hiểm y tế.

2820 109804988 1043414522763482 7347255915748228687 n
Trường hợp có kết quả xét nghiệm Covid-19 dương tính, người bệnh bị áp dụng biện pháp cách ly y tế theo quy định, Quỹ bảo hiểm y tế không thanh toán chi phí xét nghiệm Covid-19. (Ảnh minh họa: K.Tiến)

Theo đó, đối với người bị áp dụng biện pháp cách ly y tế theo quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều 1 Nghị định số 101/2010/NĐ-CP, Quỹ Bảo hiểm y tế không thanh toán chi phí xét nghiệm Covid-19.

Đối với người có thẻ bảo hiểm y tế đến khám, chữa bệnh tại các cơ sở khám chữa bệnh bảo hiểm y tế được chỉ định xét nghiệm Covid-19 theo hướng dẫn chẩn đoán, điều trị bệnh viêm đường hô hấp cấp do SARS-CoV-2 ban hành kèm theo Quyết định số 3351/QĐ-BYT ngày 29/7/2020 của Bộ Y tế, gồm: Người bệnh có sốt hoặc viêm đường hô hấp cấp tính, không lý giải được bằng các nguyên nhân khác; người bệnh có bất kỳ triệu chứng hô hấp nào và có tiền sử đến/qua/ở/về từ vùng dịch tễ có bệnh Covid-19 trong khoảng 14 ngày, trước khi khởi phát các triệu chứng hoặc tiếp xúc gần với trường hợp bệnh nghi ngờ hoặc xác định Covid-19 trong khoảng 14 ngày trước khi khởi phát các triệu chứng.

Chi phí xét nghiệm Covid-19 của các trường hợp nêu trên được thanh toán như sau: Đối với trường hợp có kết quả xét nghiệm Covid-19 dương tính, người bệnh bị áp dụng biện pháp cách ly y tế theo quy định, Quỹ bảo hiểm y tế không thanh toán chi phí xét nghiệm Covid-19.

Đối với trường hợp kết quả xét nghiệm Covid-19 âm tính, Quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo quy định của pháp luật về khám chữa bệnh bảo hiểm y tế. Cụ thể: Người bệnh đi khám chữa bệnh đúng tuyến, được thanh toán theo mức hưởng của đối tượng.

B.D

Nguồn :