M
26/09/2020 15:59

Đòi bồi thường tai nạn lao động có phải nộp lệ phí không?

Anh Phạm Văn Chiến (Nam Từ Liêm, Hà Nội) hỏi: Tôi bị tai nạn trong quá trình làm việc tại công ty (lỗi do người sử dụng lao động) nhưng không được bồi tường thiệt hại theo đúng quy định. Sau nhiều lần kiến nghị không có kết quả tôi quyết định khởi kiện công ty ra tòa. Vậy trong trường hợp này tôi có được miễn, giảm lệ phí tòa án không? Nếu phải nộp thì mức lệ phí là bao nhiêu?

Cần sự nỗ lực của nhiều bên Ban hành danh mục 32 công việc có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động Nơi tuân thủ nghiêm túc, chỗ lơ là

Câu hỏi của bạn, luật sư Nguyễn Thị Phương Loan (Văn phòng Luật sư Phạm Hải) trả lời như sau: Theo Điều 12 Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa quy định:

Những trường hợp được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí bao gồm: Người lao động khởi kiện đòi tiền lương, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, tiền bồi thường về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; giải quyết những vấn đề bồi thường thiệt hại hoặc vì bị sa thải, chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật;

Người yêu cầu cấp dưỡng, xin xác định cha, mẹ cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự;

Người khiếu kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính trong việc áp dụng hoặc thi hành biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn;

Người yêu cầu bồi thường về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín;

Trẻ em; cá nhân thuộc hộ nghèo, cận nghèo; người cao tuổi; người khuyết tật; người có công với cách mạng; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ.

Ngoài ra, trong trường hợp các đương sự thỏa thuận một bên chịu toàn bộ án phí hoặc một phần số tiền án phí phải nộp mà bên chịu toàn bộ án phí hoặc một phần số tiền án phí phải nộp thuộc trường hợp được miễn nộp tiền án phí thì tòa án chỉ xem xét miễn án phí đối với phần mà người thuộc trường hợp được miễn phải chịu theo quy định, của nghị quyết này.

Phần án phí, lệ phí tòa án mà người đó nhận nộp thay người khác thì không được miễn nộp.

Như vậy theo quy định trên việc bạn khởi kiện công ty để đòi bồi thường tai nạn lao động sẽ không phải nộp án phí.

L.T

Nguồn :