M
13:15 | 06/12/2019

Để hưởng trợ cấp thất nghiệp cần làm những thủ tục nào?

(LĐTĐ) Bạn đọc Vũ Khánh Linh (Đan Phượng, Hà Nội) gửi câu hỏi về báo Lao động Thủ đô: “Tôi xin hỏi, đơn vị nào sẽ chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động? Cần làm những thủ tục nào để được hưởng trợ cấp thất nghiệp?”.

de huong tro cap that nghiep can lam nhung thu tuc nao Trợ cấp tai nạn lao động thay đổi ra sao sau khi tăng lương cơ sở?
de huong tro cap that nghiep can lam nhung thu tuc nao Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng không cần lý do
de huong tro cap that nghiep can lam nhung thu tuc nao Bị tai nạn lao động trong trường hợp nào thì được hưởng chế độ?

Theo Khoản 4 Điều 3 Luật Việc làm, bảo hiểm thất nghiệp là chế độ nhằm bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi bị mất việc làm, hỗ trợ người lao động học nghề, duy trì việc làm, tìm việc làm trên cơ sở đóng vào Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

de huong tro cap that nghiep can lam nhung thu tuc nao
Bảo hiểm xã hội sẽ chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động. (Ảnh Mai Quý)

Khoản 3 Điều 46 Luật Việc làm nêu rõ, tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện việc chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Trung tâm Dịch vụ việc làm (là cơ quan giải quyết trợ cấp thất nghiệp) chuyển sang.

Để hưởng trợ cấp thất nghiệp, người lao động cần nộp hồ sơ cho Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại Điều 16, Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ gồm: Sổ bảo hiểm xã hội; Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định;

Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc: Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động; Quyết định thôi việc; Quyết định sa thải; Quyết định kỷ luật buộc thôi việc; Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm thì giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng là bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng đó.

PV

Nguồn :