M
11/06/2021 11:23

Danh sách 29 người trúng cử đại biểu Quốc hội khóa XV thành phố Hà Nội

(LĐTĐ) Như tin đã đưa, chiều 10/6, Hội đồng Bầu cử Quốc gia đã công bố kết quả bầu cử và danh sách 499 người trúng cử đại biểu Quốc hội khóa XV. Trong đó, thành phố Hà Nội có 29 người trúng cử đại biểu Quốc hội XV.

Công bố danh sách 499 đại biểu Quốc hội khóa XV Hà Nội: Xác nhận tư cách 95 đại biểu Hội đồng nhân dân Thành phố khóa XVI Quốc hội thông qua Nghị quyết công bố danh sách những người trúng cử đại biểu Quốc hội khóa XV
Danh sách 29 người trúng cử đại biểu Quốc hội khóa XV thành phố Hà Nội
Quang cảnh buổi Họp báo công bố sanh sách các đại biểu Quốc hội khóa XV.

Dưới đây là danh sách người trúng cử đại biểu Quốc hội khóa XV thành phố Hà Nội, nhiệm kỳ 2021-2026 theo từng đơn vị bầu cử.

Đơn vị bầu cử số 1 (các quận Ba Đình, Đống Đa, Hai Bà Trưng), có 3 người trúng cử gồm: Ông Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Bí thư Quân ủy Trung ương, Thường vụ Đảng ủy Công an Trung ương (sinh ngày 14/4/1944, tại xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội); ông Nguyễn Trúc Anh - Giám đốc Sở Quy hoạch kiến trúc thành phố Hà Nội (sinh ngày 28/11/1974, tại xã Dạ Trạch, huyện Khoái Châu, tỉnh Hưng Yên); ông Nguyễn Quốc Duyệt - Thiếu tướng, Tư lệnh Bộ Tư lệnh Thủ đô Hà Nội (sinh ngày 8/4/1968, tại xã Hồng Phong, huyện Thanh Miện, tỉnh Hải Dương).

Đơn vị bầu cử số 2 (các quận Hoàn Kiếm, Long Biên và huyện Đông Anh), có 3 người trúng cử gồm: Ông Nguyễn Hữu Chính - Chánh án Tòa án nhân dân thành phố Hà Nội (sinh ngày 7/11/1963, tại xã Tân Trường, huyện Cẩm Giàng, tỉnh Hải Dương); ông Trương Xuân Cừ - Phó Chủ tịch Trung ương Hội Người cao tuổi Việt Nam (sinh ngày 5/10/1960, tại xã Xuân Hòa, huyện Hà Quảng, tỉnh Cao Bằng); bà Bùi Huyền Mai - Trưởng Ban Tuyên giáo Thành ủy Hà Nội (sinh ngày 3/9/1975, tại xã Đại Cường, huyện Ứng Hòa, thành phố Hà Nội).

Đơn vị bầu cử số 3 (các quận Cầu Giấy, Nam Từ Liêm, Thanh Xuân), có 3 người trúng cử gồm: Bà Dương Minh Ánh - Hiệu trưởng Trường Cao đẳng Nghệ thuật Hà Nội (sinh ngày 1/9/1975, tại xã Quảng Châu, thành phố Hưng Yên, tỉnh Hưng Yên); ông Nguyễn Phi Thường - Thành ủy viên, Bí thư Đảng đoàn, Chủ tịch Liên đoàn Lao động thành phố Hà Nội, Ủy viên Ban Chấp hành Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam (sinh ngày 7/5/1971, tại phường Mễ Trì 1, quận Nam Từ Liêm, thành phố Hà Nội); ông Nguyễn Ngọc Tuấn - Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội (sinh ngày 24/9/1966, tại xã Thúc Kháng, huyện Bình Giang, tỉnh Hải Dương)

Đơn vị bầu cử số 4 (Quận Hoàng Mai và huyện Gia Lâm), có 3 người trúng cử gồm: Ông Đặng Minh Châu (Hòa thượng Thích Bảo Nghiêm) - Trưởng Ban trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam thành phố Hà Nội (sinh ngày 27/12/1956, tại xã Vũ Lăng, huyện Tiền Hải, tỉnh Thái Bình); ông Đinh Tiến Dũng - Bí thư Thành ủy Hà Nội (sinh ngày 10/5/1961, tại xã Ninh Giang, huyện Hoa Lư, tỉnh Ninh Bình); bà Vũ Thị Lưu Mai - Phó Trưởng ban Đầu tư công của Ủy ban Tài chính, Ngân sách của Quốc hội (sinh ngày 22/8/1972, tại xã Gia Khánh, huyện Gia Lộc, tỉnh Hải Dương).

Đơn vị bầu cử số 5 (các quận Tây Hồ, Bắc Từ Liêm và huyện Hoài Đức), có 3 người trúng cử gồm: Ông Vũ Tiến Lộc - Chủ tịch Phòng Thương mại và Công nghiệp Việt Nam (VCCI) (sinh ngày 1/1/1960, tại xã Thụy Phong, huyện Thái Thụy, tỉnh Thái Bình; ông Bùi Hoài Sơn - Viện trưởng Viện Văn hóa nghệ thuật quốc gia Việt Nam, Bộ Văn hóa - Thể thao và Du lịch (sinh ngày 24/10/1975, tại xã Bản Nguyên, huyện Lâm Thao, tỉnh Phú Thọ); ông Nguyễn Hải Trung - Trung tướng, Giám đốc Công an thành phố Hà Nội (sinh ngày 6/10/1968, tại Xã Đình Chu, huyện Lập Thạch, tỉnh Vĩnh Phúc).

Đơn vị bầu cử số 6 (quận Hà Đông và các huyện Thanh Trì, Thanh Oai), có 3 người trúng cử gồm: Ông Phạm Đức Ấn - Chủ tịch Hội đồng thành viên Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Việt Nam (sinh ngày 1/2/1970, tại Xã Thanh Long, huyện Thanh Chương, tỉnh Nghệ An); ông Đỗ Đức Hồng Hà - Phó Chủ tịch nhóm Nghị sĩ hữu nghị Việt Nam - Liên bang Nga (sinh ngày 30/8/1968, tại xã Tân An, huyện Thanh Hà, tỉnh Hải Dương); ông Nguyễn Kim Sơn - Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo (sinh ngày 18/11/1966, tại xã Tân Trào, huyện Kiến Thụy, thành phố Hải Phòng).

Đơn vị bầu cử số 7 (thị xã Sơn Tây và các huyện Phúc Thọ, Ba Vì, Đan Phượng), có 3 người trúng cử gồm: Ông Trần Việt Anh - Giám đốc Trung tâm kiêm Giám đốc Ban Quản lý dự án thuộc Trung tâm; Phó Giám đốc Trung tâm Hà Nội học và phát triển Thủ đô (sinh ngày 22/10/1975, tại xã Tam Hiệp, huyện Núi Thành, tỉnh Quảng Nam); bà Trần Thị Nhị Hà - Giám đốc Sở Y tế thành phố Hà Nội (sinh ngày 25/11/1973, tại xã Xuân Hồng, huyện Nghi Xuân, tỉnh Hà Tĩnh); bà Phạm Thị Thanh Mai - Bí thư Thị ủy Sơn Tây (sinh ngày 3/11/1975, tại xã Cự Khê, huyện Thanh Oai, thành phố Hà Nội).

Đơn vị bầu cử số 8 (các huyện Quốc Oai, Chương Mỹ, Thạch Thất), có 3 người trúng cử gồm: Ông Khuất Việt Dũng - Trung tướng, Phó Chủ tịch Hội Cựu chiến binh Việt Nam (sinh ngày 31/1/1959, tại xã Đại Đồng, huyện Thạch Thất, thành phố Hà Nội); bà Nguyễn Thị Lan - Giám đốc, thành viên Hội đồng Học viện Nông nghiệp Việt Nam (sinh ngày 10/5/1974, tại xã Phú Kim, huyện Thạch Thất, thành phố Hà Nội); ông Lê Nhật Thành - Đại tá, Phó Cục trưởng Cục An ninh nội địa, Bộ Công an (sinh ngày 7/8/1975, tại thị trấn Nho Quan, huyện Nho Quan, tỉnh Ninh Bình).

Đơn vị bầu cử số 9 (các huyện Ứng Hòa, Mỹ Đức, Phú Xuyên, Thường Tín), có 3 người trúng cử gồm: Ông Tạ Đình Phong - Tổng Cục trưởng Tổng cục Biển và Hải đảo Việt Nam, Bộ Tài nguyên và Môi trường; Chánh văn phòng cơ quan thường trực Ủy ban Chỉ đạo quốc gia về thực hiện chiến lược phát triển bền vững kinh tế biển Việt Nam đến 2030, tầm nhìn 2045 (sinh ngày 24/9/1973, tại xã Quất Động, huyện Thường Tín, thành phố Hà Nội); ông Nguyễn Tuấn Thịnh - Phó Viện trưởng Viện Nghiên cứu phát triển kinh tế xã hội Hà Nội (sinh ngày 22/4/1971, tại xã Viên Nội, huyện Ứng Hòa, thành phố Hà Nội); bà Nguyễn Phương Thủy - Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy cơ quan Văn phòng Quốc hội; Vụ trưởng Vụ Pháp luật, Văn phòng Quốc hội (sinh ngày 18/9/1974 tại xã Nhị Khê, huyện Thường Tín, thành phố Hà Nội).

Đơn vị bầu cử số 10 (các huyện Sóc Sơn, Mê Linh), có 2 người trúng cử gồm: Ông Hoàng Văn Cường - Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Đảng ủy, Phó Hiệu trưởng Trường Đại học Kinh tế Quốc dân; Chủ tịch Hội Khoa học kinh tế Hà Nội (sinh ngày 1/1/1963, tại xã Yên Cường, huyện Ý Yên, tỉnh Nam Định); ông Nguyễn Anh Trí - Chủ tịch Hội đồng cố vấn chuyên môn Bệnh viện Đa khoa MEDLATEC, ủy viên Đoàn Chủ tịch Liên hiệp các Hội khoa học và kỹ thuật Việt Nam, Chủ tịch Hội Huyết học và truyền máu Việt Nam, Chủ tịch Hội Tan máu bẩm sinh Việt Nam, hội viên Hội Nhạc sỹ Việt Nam (sinh ngày 14/9/1957, tại xã Liên Thủy, huyện Lệ Thủy, tỉnh Quảng Bình).

Danh sách chi tiết xem tại đây.

Đỗ Đạt

Nguồn :