M
10:03 | 20/02/2020

Thủ tục hưởng chế độ thai sản

(LĐTĐ) Chị Nguyễn Thanh Loan (Đông Anh, Hà Nội) hỏi: Tôi đang mang thai tháng thứ năm. Phòng Nhân sự Công ty tôi yêu cầu phải nộp giấy khám thai 5 tháng liên tục mới thanh toán chế độ thai sản cho tôi. Tôi muốn hỏi như vậy có đúng không, và thủ tục hưởng chế độ thai sản gồm những giấy tờ gì?

thu tuc huong che do thai san Chấm dứt hợp đồng sau khi sinh, có được hưởng chế độ thai sản?
thu tuc huong che do thai san Hai mức đóng bảo hiểm xã hội, hưởng chế độ thai sản theo mức nào?

- Trả lời:

Vấn đề chị hỏi, Bảo hiểm xã hội Hà Nội cho biết:

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản, như sau:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con.

Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Về thời gian hưởng chế độ khi khám thai, Điều 32 Luật BHXH quy định:

“1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 2 ngày cho mỗi lần khám thai.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản mỗi lần đi khám thai, chị cần cung cấp cho Công ty Giấy Chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH thể hiện việc đi khám thai.

B.D

Nguồn :