M
17:01 | 21/09/2017

Không cứu giúp người bị tai nạn giao thông, có bị phạt?

Người điều khiển phương tiện khác khi đi qua nơi xảy ra vụ tai nạn có trách nhiệm chở người bị nạn đi cấp cứu.

khong cuu giup nguoi bi tai nan giao thong co bi phat Cấp cứu thành công một học sinh bị tai nạn giao thông nguy kịch
khong cuu giup nguoi bi tai nan giao thong co bi phat Hà Nội: Đâm đuôi xe tải, xe bồn lật nghiêng trên đường vành đai 3
khong cuu giup nguoi bi tai nan giao thong co bi phat

Hỏi:

Trên đường đi làm về, tôi có bị sụp ổ gà trên đường. Dù không bị nặng nhưng tôi không thể đứng dậy, đi lại được do bị thương nhiều chỗ. Một số người đi qua nhìn thấy rồi bỏ đi mà không giúp đỡ gì cho tôi. Xin hỏi, việc không giúp đỡ người bị tai nạn giao thông như vậy có bị pháp luật xử lý hay không?

Trả lời:

Theo khoản 18, Điều 8 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

Khi có điều kiện mà cố ý không cứu giúp người bị tai nạn giao thông.

Điều 38 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về trách nhiệm của cá nhân, cơ quan, tổ chức khi xảy ra tai nạn giao thông. Những người có mặt tại nơi xảy ra vụ tai nạn có trách nhiệm sau đây:

- Bảo vệ hiện trường.

- Giúp đỡ, cứu chữa kịp thời người bị nạn.

- Báo tin ngay cho cơ quan công an, y tế hoặc Ủy ban nhân dân nơi gần nhất;

- Bảo vệ tài sản của người bị nạn;

- Cung cấp thông tin xác thực về vụ tai nạn theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

Người điều khiển phương tiện khác khi đi qua nơi xảy ra vụ tai nạn có trách nhiệm chở người bị nạn đi cấp cứu. Các xe được quyền ưu tiên, xe chở người được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự không bắt buộc thực hiện quy định tại khoản này…”.

Ngoài ra Khoản 3 Nghị định số 46/2016 quy định: Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm không cứu giúp người bị tai nạn giao thông khi có yêu cầu.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, những người có mặt tại nơi xảy ra vụ tai nạn và những người điều khiển phương tiện khác đi qua nơi xảy ra vụ tai nạn nếu có điều kiện để cứu giúp mà không cứu giúp người bị tai nạn giao thông khi có yêu cầu thì bị xử phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức.

Theo Lê Huy/ plo.vn

Nguồn :