M
20:38 | 14/03/2020

Doanh nghiệp ký hợp đồng thử việc với người lao động có phải đóng bảo hiểm xã hội?

(LĐTĐ) Chị Đỗ Thị Hoa (quận Hoàn Kiếm, thành phố Hà Nội) hỏi: Doanh nghiệp tôi có ký Hợp đồng thử việc với người lao động trong 2 tháng. Vậy, xin hỏi, trong thời gian này, doanh nghiệp có phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động không?

Thực hiện khai báo y tế điện tử: Làm thế nào tra cứu mã số bảo hiểm xã hội?
Infographic: Mức xử phạt vi phạm hành chính mới trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội
Trốn đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc sẽ bị phạt nặng
Tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là quyền và trách nhiệm của người lao động

- Nội dung chị hỏi, Bảo hiểm xã hội thành phố Hà Nội cho hay: Theo quy định tại Quyết định 595/QĐ-BHXH, những đối tượng sau phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc:

“1.1. Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

1.2. Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng (thực hiện từ ngày 1/1/2018)…”

Theo quy định tại Điều 26 Bộ luật Lao động 2012: “Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc. Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này”.

Tại Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định nội dung hợp đồng lao động như sau:

"1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

c) Công việc và địa điểm làm việc;

d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề…"

Như vậy, có thể hiểu rằng, hợp đồng thử việc không phải đóng bảo hiểm xã hội trong nội dung của hợp đồng này không nhắc đến việc đóng bảo hiểm xã hội như hợp đồng lao động.

Tuy nhiên, nếu thời gian thử việc ghi trong Hợp đồng lao động mà Hợp đồng lao động đó thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì người sử dụng lao động và người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho cả thời gian thử việc.

Mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian thử việc là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động theo hướng dẫn tại Công văn 2447/LĐTBXH-BHXH ngày 26/7/2011 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

B.D

Nguồn :