M
02/03/2021 13:18

Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện trong thời điểm dịch Covid?

(LĐTĐ) Chị Phan Hồng Liên (quận Thanh Xuân, thành phố Hà Nội) hỏi: Trước đây tôi có đóng bảo hiểm xã hội qua công ty nơi tôi làm việc, nhưng do dịch Covid-19, không có việc làm, nên công ty tôi đã tạm dừng việc đóng bảo hiểm xã hội cho nhân viên. Tuy nhiên, cá nhân tôi mong muốn tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện mà không cần phải thông qua công ty nơi tôi làm việc. Vậy, tôi cần làm những gì và sau thời gian tôi tiếp tục đóng, nếu sau này tôi mang thai thì tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Nâng mức hỗ trợ - “cú hích” thúc đẩy người dân tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện Đề nghị nâng mức hỗ trợ tiền đóng để tăng số người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện Gần 90.000 người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, bảo hiểm y tế hộ gia đình

- Nội dung chị hỏi, cơ quan Bảo hiểm xã hội cho biết: Theo khoản 4 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì đều có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

Mức đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện bằng 22% mức thu nhập do mình lựa chọn (khoản 1 Điều 87 Luật Bảo hiểm xã hội 2014). Mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo của khu vực nông thôn (700.000 đồng) và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.

Hiện nay có tất cả 6 phương thức tham gia mà người tham gia có thể lựa chọn: Đóng hàng tháng; đóng 3 tháng một lần; đóng 6 tháng một lần; đóng 12 tháng một lần; đóng một lần cho nhiều năm về sau nhưng không quá 5 năm một lần; đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người đã đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng thời gian đóng còn thiếu không quá 10 năm.

Về thủ tục hồ sơ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện:

Bước 1: Căn cứ theo Điểm d tiết 1.1 khoản 1 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH, người tham gia có thể tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi cư trú, các đại lý thu bảo hiểm xã hội, Uỷ ban nhân dân xã phường (nơi tạm trú hoặc thường trú).

Bước 2: Người tham gia cung cấp thông tin và hoàn thiện tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).

Về chế độ được hưởng: Theo khoản 2, Điều 4, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ: Hưu trí và Tử tuất. Do đó, trong quá trình tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện mà chị có thai thì chị không được hưởng chế độ thai sản.

B.D

Nguồn :