M
09:53 | 27/11/2019

Quy định về mức hưởng bảo hiểm với người đã về hưu

(LĐTĐ) Ông Lưu Đức Dũng (ở Hoàng Hoa Thám, Hà Nội) có câu hỏi gửi tới báo Lao động Thủ đổ: Mẹ tôi đã về hưu được 10 năm đang hưởng lương hưu theo quy định của luật. Do sức khỏe yếu nên bà thường phải đi khám bệnh. Vậy, mức hưởng bảo hiểm của bà là bao nhiêu?  

quy dinh ve muc huong bao hiem voi nguoi da ve huu Mất thẻ bảo hiểm y tế, có được hưởng chế độ?
quy dinh ve muc huong bao hiem voi nguoi da ve huu Thủ tục “khớp” ngày sinh trên sổ bảo hiểm xã hội
quy dinh ve muc huong bao hiem voi nguoi da ve huu Đổi số Chứng minh thư nhân dân: Có phải cấp lại sổ bảo hiểm xã hội?

Về vấn đề này, theo tư vấn của luật sư Trung Kiên (Văn phòng Luật sư Quốc Thái):

Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm 2014 và điểm khoản 1 Điều 4 Nghị định số 105 2014/NĐ-CP, đối tượng tham gia bảo hiểm y tế là người đang hưởng lương hưu trợ cấp mất sức lao động hằng tháng thì được hưởng 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế, chuyển tuyến điều trị, cấp cứu và khám lại theo yêu cầu điều trị.

quy dinh ve muc huong bao hiem voi nguoi da ve huu
Ảnh minh họa

Như vậy, mẹ bạn đang hưởng lương hưu hằng tháng được hưởng 95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế, chuyển tuyến điều trị cấp cứu và khám lại theo yêu cầu điều trị.

Tuy nhiên, Luật Bảo hiểm y tế cũng quy định trong trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn 15 % mức lương cơ sở hoặc người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục tính từ thời điểm người đó tham gia bảo hiểm y tế đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, tính từ thời điểm tham gia bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến thì người tham gia bảo hiểm y tế được hưởng 100% chi phí khám bệnh.

Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế cũng được hưởng 100% khi phí khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã theo điểm b, c khoản 1 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung.

P.V

Nguồn :