M
15:32 | 16/10/2018

Đi làm trước thời hạn, có được hưởng trợ cấp thai sản?

(LĐTĐ) Chị Kiều Thu Trang ở Tây Hồ, Hà Nội hỏi: Tôi nghỉ sinh được 4 tháng thì do yêu cầu công việc nên tôi đề nghị được đi làm sớm và đã được Giám đốc công ty đồng ý. Trong trường hợp này, tôi có tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản không? Công ty và tôi có phải đóng BHXH, BHYT không?

di lam truoc thoi han co duoc huong tro cap thai san LĐLĐ huyện Gia Lâm: Tuyên truyền pháp luật BHXH, BHYT cho công nhân
di lam truoc thoi han co duoc huong tro cap thai san 5 quy định mới cần chú ý có hiệu lực từ tháng 3/2018

- Thông tin chị hỏi, BHXH TP Hà Nội giải đáp như sau: Theo quy định tại điểm c, khoản 2 Điều 12 của Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng BHXH.

Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng BHXH, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật BHXH nhưng người lao động và sử dụng lao động phải đóng BHXH, BHYT.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp của bạn đi làm trước khi hết thời hạn hưởng chế độ thai sản thì ngoài tiền lương của những ngày đi làm việc, vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn theo quy định. Thời gian đi làm trước khi hết thời hạn hưởng chế độ thai sản của bạn, Công ty và bạn phải đóng BHXH, BHYT và thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH.

N.Lan

Nguồn :