M
10:20 | 27/05/2019

Mất giấy phép lái xe khi tham gia giao thông có bị xử lý không?

Khi tham gia giao thông, hành vi không có giấy phép lái xe mô tô sẽ bị xử lý với mức phạt 1.000.000đ.

mat giay phep lai xe khi tham gia giao thong co bi xu ly khong Tháng 6 sẽ hoàn thành kết nối dữ liệu về bằng lái xe
mat giay phep lai xe khi tham gia giao thong co bi xu ly khong Siết chặt việc thi sát hạch, cấp lại bằng lái xe
mat giay phep lai xe khi tham gia giao thong co bi xu ly khong Hà Nội bắt đầu cấp giấy phép lái xe trực tuyến mức độ 4
mat giay phep lai xe khi tham gia giao thong co bi xu ly khong
CSGT xử phạt một trường hợp vi phạm Luật Giao thông đường bộ.

Bạn Minh Anh ở Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội hỏi: Tôi bị mất giấy phép lái mô tô và đang trong thời gian làm thủ tục xin cấp lại bằng lái xe. Tôi có điều khiển mô tô tham gia giao thông vượt đèn đỏ và bị CSGT kiểm tra.

Tại thời điểm kiểm tra, tôi không xuất trình được giấy phép lái xe và bị xử phạt về hành vi không có giấy phép lái xe mô tô với mức phạt 1.000.000đ. Vậy việc CSGT xử phạt tôi như thế có đúng quy định pháp luật hay không?

Việc CSGT xử lý vi phạm anh về hành vi vì không có giấy phép lái xe mô tô với mức phạt 1.000.000đ là hoàn toàn đúng quy định của pháp luật.

Theo Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới."

Theo đó, giấy phép lái xe là một trong các loại giấy tờ bắt buộc người lái xe phải mang theo khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông.

Tại thời điểm CSGT kiểm tra, người điều khiển phương tiện phải xuất trình được giấy phép lái xe phù hợp với loại xe điều khiển. Trường hợp của anh khi bị kiểm tra, phải xuất trình được giấy phép lái xe hạng A1. Pháp luật không có quy định nào về việc thay giấy phép lái xe bằng các loại giấy tờ khác.

Theo quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 21 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì: Người điều khiển xe mô tô, xe máy không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000đồng.

Mức phạt 1.000.000 đồng được CSGT áp dụng với anh là mức phạt cụ thể, do không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ, nên được áp dụng mức trung bình của khung tiền phạt.

Theo Q.Hiệu/ laodong.vn

Nguồn :