M
16:04 | 26/10/2018

Tiền lương trả cho NLĐ vào ngày lễ, tết và nghỉ theo chế độ có gì mới?

(LĐTĐ) Tại Nghị định 148/2018/NĐ-CP (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15/12/2018) có một số quy định mới về tiền lương trả cho người lao động vào ngày nghỉ hàng năm và các ngày lễ, tết.  

diem moi ve tien luong tra cho nguoi lao dong vao ngay nghi hang namngay le tet Trực tuyến hình ảnh buổi giao lưu "Cải cách chính sách Tiền lương và Bảo hiểm Xã hội"
diem moi ve tien luong tra cho nguoi lao dong vao ngay nghi hang namngay le tet “Cải cách chính sách tiền lương và BHXH theo NQ 27 và 28-NQ/TƯ 7 khóa XII”
diem moi ve tien luong tra cho nguoi lao dong vao ngay nghi hang namngay le tet Hà Nội: Tuyên truyền các chính sách mới về lao động, tiền lương, BHXH

Cụ thể, tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm tại Điều 111; ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc tại Điều 112; ngày nghỉ lễ, tết tại Điều 115 và ngày nghỉ việc riêng có hưởng lương tại Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động 2012 là tiền lương theo hợp đồng lao động (quy định hiện hành là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề) chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày NLĐ nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương.

diem moi ve tien luong tra cho nguoi lao dong vao ngay nghi hang namngay le tet
Ảnh minh họa. Nguồn Dân trí

Đồng thời, Nghị định bổ sung thêm quy định về tiền lương làm căn cứ bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Theo đó, tiền lương làm căn cứ bồi thường khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật theo quy định tại Khoản 5 Điều 42 hoặc Khoản 2 Điều 43 của Bộ luật lao động 2012 là tiền lương theo hợp đồng lao động tại thời điểm người sử dụng lao động hoặc người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

Nghị định 148/2018 sửa đổi, bổ sung một số Điều của Nghị định 05/2015/NĐ-CP; bãi bỏ Điều 7 và Khoản 1, Khoản 3 Điều 10 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTXH.

Nguồn :