M

Nâng hạng giấy phép lái xe có phải theo thứ tự?

Người học để nâng hạng giấy phép lái xe phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn.

Kiến nghị bỏ quy định luật sư tố thân chủ

Nếu không tiết lộ thông tin (tố giác) thân chủ thì vi phạm Điều 19 BLHS 2015 mà tiết lộ thì vi phạm Điều 73 BLTTHS 2015 và Điều 9 ...

Nhiều kết quả đáng khích lệ

(LĐTĐ) Thời gian qua, công tác tuyên truyền phổ biến giáo dục pháp luật (PBGDPL) và hòa giải ở cơ sở trên địa bàn Hà Nội được các cấp ủy Đảng, ...

Huy động sức mạnh của cả hệ thống chính trị

(LĐTĐ) Trong bối cảnh tình hình tội phạm và tệ nạn ma tuý trong khu vực diễn biến phức tạp, việc triển khai thực hiện Luật Phòng, chống ma tuý đã ...

Cẩn trọng bị lừa đảo thông qua mạng xã hội

Lừa đảo thông qua mạng xã hội đã được cảnh báo nhiều trên các phương tiện thông tin truyền thông.

Quyền lợi của 39.000 lao động bị ảnh hưởng

(LĐTĐ) Đó chính là thông tin được Giám đốc BHXH quận Hà Đông, Lê Thành Long đưa ra  tại Hội nghị Đối thoại, phổ biến chính sách, pháp luật về BHXH, ...

Bị cướp nhưng không báo công an, có bị xử lý?

UBND huyện nói chờ kết quả điều tra và đề xuất của công an huyện để xem xét có xử lý kỷ luật hay không.

Tìm được xe mất cắp, mới chỉ nửa chặng đường

Hơn 300 chiếc xe máy được giữ ở Công an quận 4 đang nhóm lên hy vọng cho nhiều nạn nhân của những vụ mất cắp xe trước đó.

'Cáo buộc' người khác trên mạng xã hội cần thận trọng

Theo luật sư, mạng xã hội hiện rất phát triển, chỉ một chia sẻ hoặc một bình luận công khai có thể thu hút hàng triệu người xem và chia ...

Lao động làm việc ở ngoài bỏ trốn xử lý thế nào?

(LĐTĐ) Hỏi: Đầu năm 2016, anh tôi có ký kết hợp đồng lao động với một doanh nghiệp và đi lao động ở Nhật Bản. Sau một thời gian, gia đình ...

Có được thay đổi vị trí việc làm của viên chức đang nuôi con nhỏ? 1

(LĐTĐ) Hỏi: Tôi là giáo viên trường mầm non công lập. Hiện tại, tôi đang nuôi con nhỏ thứ 3 dưới 36 tháng tuổi. Xin luật sư cho biết, tôi có ...

Chấm dứt HĐLĐ khi doanh nghiệp thay đổi cơ cấu

(LĐTĐ) Nếu lý do chấm dứt hợp đồng là xác đáng và đúng pháp luật (như nêu trên) thì công ty hoàn toàn có thể thực hiện. Tuy nhiên, cách tốt ...

Nghỉ hưu có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

(LĐTĐ) Hỏi: Tôi năm nay 50 tuổi đã 15 năm làm tại khoa cấp cứu. Xin luật sư cho biết, tôi nên xin nghỉ theo chế độ hưu trí hay chế ...

Cán bộ văn thư có được hưởng chế độ phụ cấp độc hại? 3

(LĐTĐ) Hỏi: Tôi hiện đang là cán bộ văn thư của một đơn vị cơ quan trực thuộc Sở Lao động Thương bình và Xã hội nhưng chỉ được ký HĐLĐ ...

Không chốt sổ BHXH cho NLĐ có vi phạm?

(LĐTĐ) Khi chấm dứt HĐLĐ thì trong khoảng thời gian từ 7 tới 30 ngày công ty có trách nhiệm xác nhận thời gian đóng và chốt sổ BHXH, trả cho ...

Bồi thường cho NLĐ khi đóng cửa chi nhánh công ty ra sao?

(LĐTĐ) Hỏi: Công ty tôi đang làm chuẩn bị đóng cửa chi nhánh nơi tôi làm việc. Qua họp bàn nhân sự nói nhân viên không được bồi thường hợp đồng ...

|< < 1 2 3 4 5 > >|