M
22:21 | 27/11/2019

Công dân có thể làm thẻ căn cước tại đâu?

(LĐTĐ) Báo Lao động Thủ đô nhận được câu hỏi của anh Nguyễn Thế Tiên (ở Đan Phượng, Hà Nội) hỏi: Tôi có hộ khẩu thường trú ở Tiên Lữ, Hưng Yên, hiện nay đang làm công nhân tại thị trấn Phùng, Hà Nội và đăng ký tạm trú, tạm vắng tại đây. Vậy tôi có thể làm thẻ căn cước công dân ở 44 Phạm Ngọc Thạch, Hà Nội được không?

cong dan co the lam the can cuoc tai dau Từ 18/11: Chứng minh nhân dân cũ vẫn sử dụng được khi chờ chuyển sang căn cước công dân
cong dan co the lam the can cuoc tai dau Sử dụng căn cước công dân giả là phạm pháp
cong dan co the lam the can cuoc tai dau Công an huyện Phú Xuyên hỗ trợ người cao tuổi làm căn cước công dân
cong dan co the lam the can cuoc tai dau
Công dân sẽ được cấp thẻ căn cước công dân tại địa phương đăng ký hộ khẩu thường trú.

Về câu hỏi của anh, báo Lao động Thủ đô đã liên hệ với luật sư Trịnh Khánh Toàn, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội, xin trả lời như sau:

Tại Điều 16, Thông tư số 07/2016/TT-BCA quy định về phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân có nêu rõ:

Khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành hoặc chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân thì thực hiện phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

1. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp huyện và đơn vị hành chính tương đương tiếp nhận hồ sơ giải quyết các trường hợp cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú tại địa phương đó.

2. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đó; các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân và cấp lại thẻ Căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

3. Cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an tiếp nhận hồ sơ đổi thẻ Căn cước công dân khi công dân có yêu cầu và các trường hợp đặc biệt khác do thủ trưởng cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an quyết định.

Căn cứ vào quy định trên cùng thông tin cung cấp, anh Phạm Thế Tiên có thể thực hiện việc cấp đổi chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước tại Công an cấp huyện nơi anh có hộ khẩu thường trú để được giải quyết theo đúng quy định.

Anh Tuấn

Nguồn :